ฉายให้ดูกันต่อเนื่อง 3 สัปดาห์ติด กับตำนานแม่มดต้องสาปที่เมืองเชดี้ไซด์
ภาพยนตร์แนวสยองขวัญที่จัดฉายเป็นสามภาคต่อเนื่องสัปดาห์ละภาคทางบริการเน็ตฟลิกซ์เรื่องนี้ หยิบเอาตำนานการฆ่าโหดแห่งเมืองเชดี้ไซด์ให้กลับมาคืนชีพอีกครั้ง เริ่มต้นที่ภาคแรก ‘Fear Street Part I: 1994‘ หรือชื่อไทย ‘ถนนอาถรรพ์ ภาค 1: 1994’ ผลงานจากผู้กำกับหญิง Leigh Janiak ผลงานของเธอมีไม่มากนัก แถมยังไม่เคยเข้าฉายเมืองไทย แต่ความแปลกใหม่ฉายสัปดาห์ละภาคเช่นนี้ ฉุดความสนใจสร้างให้เป็นจุดขายได้ดี
![](https://www.pluggedin.com/wp-content/uploads/2021/07/Fear-Street-Part-One-1994.jpg)
ผลงานที่ดัดแปลงจากหนังสือนิยายของ R.L. Stine/อาร์ แอล สไตน์ ที่ Leigh Janiak ร่วมเขียนบทกับ Phil Graziadei, Zak Olkewicz และ Kate Trefry เล่าเรื่องราวตำนานสยองขวัญที่มีอยู่คู่เมืองเล็กๆ เมืองนี้มายาวนานร่วม 300 ปี
เริ่มต้นที่ภาคแรกกันก่อนเลยแล้วกัน
เรื่องย่อ ‘Fear Street: 1994’
ความสยดสยองที่เกิดขึ้นในเมืองที่ชื่อว่า เชดี้ไซด์ เมืองที่ได้ชื่อว่า ‘เมืองแห่งนักฆ่าของสหรัฐอเมริกา’
ภาคแรกนั้น เล่าเรื่องราวในปี 1994 ของกลุ่มเพื่อนวัยหนุ่มสาวที่บังเอิญไปพบเจอกับปีศาจในตำนานเข้า ตำนานที่เล่าถึงแม่มดที่โหดเหี้ยม ก่อเหตุสังหารต่อเนื่องที่รังควานเมืองของพวกเขามายาวนานถึง 300 ปี
ตัวอย่าง ‘Fear Street: 1994’
ก่อนที่ภาคสองจะย้อนกลับไปเล่าถึงเมืองเชดี้ไซด์ในปี 1978 เล่าเรื่องราวในค่ายซัมเมอร์ของโรงเรียนและแคมป์ไนต์วิง ที่ที่เด็กจากทั้งเมืองซันนี่เวลและเชดี้ไซด์มารวมตัวกัน ก่อนจะเกิดเหตุฆ่าโหด ความน่ากลัวสยดสยองและการดิ้นรนเอาตัวรอดได้บังเกิดขึ้นอีกครั้งในเชดี้ไซด์
ตำนานแม่มด ซาราห์ เฟียร์ ถูกกล่าวถึงมาตลอดทั้งสองภาค กำลังจะได้เวลาแห่งการเฉลยในภาคที่สาม ต้นเหตุของเรื่องราวที่เปลี่ยนชีวิตของชาวเชดี้ไซด์ไปตลอดกาล
รีวิวหนัง ‘ถนนอาถรรพ์ ภาค 1: 1994’
หนังเล่าเรื่องสองเมืองที่อยู่ข้างกัน เชดี้ไซด์ ที่กลายเป็นเมืองนักฆ่า ขณะที่ซันนี่เวล เป็นเมืองที่เงียบสงบ ไม่มีเหตุฆาตกรรมร้ายแรงมายาวนาน 30 ปี เหตุฆาตกรรมอันน่าสยดสยองเกิดขึ้นอีกครั้งในห้างอันเงียบเหงา เจ็ดคนโชคร้ายถูกฆ่าตายในนั้น ขณะที่คนร้ายก็ถูกยิงตายคาที่เช่นกัน เรื่องราวเริ่มต้นขึ้นตรงนี้
![](https://variety.com/wp-content/uploads/2021/06/Fear-Street-Part-1-1994.jpg?w=1000)
เริ่มต้น ถนนอาถรรพ์ เชดี้ไซด์ในปี 1994
ภาคต้นที่บอกเล่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในปัจจุบัน (ปี 1994) เหตุสังหารหมู่สุดสยองที่เกิดขึ้นในห้างเชดี้ไซด์มอลล์ เดินเรื่องตัดต่อด้วยวิธีการแบบชวนสะดุ้งตกใจด้วยเสียงประกอบตึงตัง กับภาพของการหนีการไล่ฆ่าของฆาตกรชุดดำหน้ากากผี ตัวละครที่ร้องโหวกเหวกและภาพการฆ่าแบบจะๆ
หนังเริ่มด้วยการตายของเฮเธอร์ในห้าง ก่อนเล่าผ่านไปถึงดีน่า (Kiana Madeira/เคียนา มาเดรา จากซีรีส์ Trinkets, Sacred Lies เล่นรับเชิญใน The Flash มานิดหน่อย) ที่เป็นเพื่อนของผู้ตาย เธอต้องการจะส่งของคืนให้กับแซม (Olivia Scott Welch/โอลิเวีย สก็อตต์ เวลช์ จากหนังเรื่อง Shithouse และไปปรากฏตัวในซีรีส์เรื่อง Unbelievable และ Modern Family อยู่บ้าง) แฟนเก่าที่ย้ายไปอยู่เมืองฮันนี่เวล แล้วก็เล่าไปถึงหนุ่มน้อยน้องของดีน่านามจอช (Benjamin Flores Jr.) ที่หมกมุ่นอยู่กับการสืบหาความจริงของเหตุสังหารหมู่ในห้าง เขามีเครือข่ายที่สืบค้นข้อมูลเหตุสังหารที่บังเกิดขึ้นมาเรื่อยๆ ไล่ย้อนไปถึงปี 1978 และ 1966 แน่นอน เขาสงสัยว่าเหตุครั้งนี้จะเกี่ยวพันกับซาร่าห์ เฟียร์ แม่มดมือเดียวที่ถูกสาปให้ลงนรก
แค่การเดินทางจากเมืองซิตตี้ไซด์ผ่านไปสู่เมืองซันนี่เวล ก็มองเห็นความแตกต่างด้านบรรยากาศและความเจริญแล้ว เหตุเลวร้ายที่ผ่านมาหลายชั่วอายุคนสร้างให้เมืองนี้เลวร้าย เส็งเคร็ง เฮงซวยจนคนไม่อยากอยู่
งานไว้อาลัยให้กับผู้เสียชีวิตถูกจัดขึ้น ก่อนที่ดีน่าจะได้พบกับแซมแฟนเก่า และได้เห็นว่าเธอได้พบรักใหม่ เหตุการณ์คงไม่บานปลาย ถ้าแซมกับแฟนใหม่ไม่ตัดสินใจขับรถกลับมาป่วนจนเกิดอุบัติเหตุ และส่งผลให้แซมมองเห็นภาพนิมิตของแม่มดจนเกิดเหตุ
สไตล์ของมันเป็นหนังสยองขวัญยุคเก่าที่ใส่บทที่ชวนรู้สึก ‘อิหยังวะ’ และไม่สมเหตุผลเข้ามา
ไม่ถึงกับดี แต่ชวนให้ดูต่อไปได้เรื่อยๆ
จะว่าไป หนังก็ตัดต่อได้ดีอยู่นะ การใช้เพลงประกอบชวนดูวัยรุ่นในสมัยเก่าดี ปรับเปลี่ยนอารมณ์ไปเรื่อยๆ ใช้วิธีสลับสองเหตุการณ์ไปมาที่ชักชวนให้ลุ้นระทึก แต่สิ่งที่ชวนตะหงิดใจก็คือ บทพูดและการกระทำ แน่นอนว่า มันจะต้องมีตัวละครที่ทำอะไรโง่ๆ น่ารำคาญชวนหงุดหงิดอะไรแบบนี้เข้ามาในเรื่อง แต่สิ่งหนึ่งที่พอมองเห็นก็คือ ความจงใจแบบแปลกๆ ที่ใส่เข้ามาเพื่อนำพาไปจุดที่ต้องการ…อะไรแบบนั้น
![](https://www.movie87hd.com/wp-content/uploads/2021/07/6Wt1YDJdKAISEuARxsOLJepsC6l.jpg)
อีกสิ่งที่ทำให้คนดูรู้สึกสนุกได้กับหนังแนวๆ นี่ก็คือ มหกรรมเลือดสาดที่จัดมาให้รู้สึกหวาดเสียวได้เรื่อยๆ พร้อมด้วยเหล่าฆาตการต่างๆ นอกเหนือจากเจ้าหน้ากากผี ก็ยังมีสาวสวยที่ชอบร้องเพลงผู้มีอาวุธเป็นมีดโกนปาดคอแฟนตัวเอง มีคนส่งนมท้องถิ่นที่เชือดแม่บ้าน แล้วก็ยังมีอีก รวมทั้งบาทหลวงที่ควักลูกตาเด็กๆ เขาคือคนแรกที่ถูกบันทึกไว้ ทั้งหมดล้วนเกิดขึ้นที่เชดี้ไซด์ และทั้งหมดเกิดขึ้นเพราะคนๆ เดียว เธอคือ ซาร่าห์ เฟียร์ หญิงผู้โดนแขวนคอเพราะถูกกล่าวหาว่าเป็นแม่มด จอชบอกว่าเธอคือคนที่ทำให้ชาวเซดี้ไซด์กลายเป็นฆาตกร
นอกนั้น หนังก็ยังกล่าวถึงความรักของคนเพศสภาพเดียวกันที่กลายเป็นเรื่องเย้ยหยันบูลลี่ของคนร่วมโรงเรียน และเป็นหนังที่ไม่สนใจใยดีว่าคนดูจะรู้สึกอย่างไร เมื่ออยู่ดีๆ ก็ปลิดชีพตัวละครสำคัญไปได้อย่างเลือดเย็น
ยำรวมหนังสยองขวัญขึ้นหิ้ง แต่…
โดยรวมแล้ว ถนนอาถรรพ์ คือความพยายามในการสร้างเรื่องราวที่หยิบยืมมาจากหนังสยองขวัญขึ้นหิ้งหลายๆ เรื่องมายำไว้ในหนังเรื่องเดียวกัน ทั้งคอสตูมตัวฆาตกร วิถีของฉากฆาตกรรมต่างๆ เราอาจคุ้นเคยมาจากหนังภาคต่ออย่าง Scream, Halloween หรือ Friday The 13th รวมไปถึง Dawn of the Dead, Nightmare on Elm Street อีกทั้งยังใช้ภาคแรกเป็นตัวเปิดตำนาน เกริ่นให้คนได้รู้จักเรื่องราวในปีปัจจุบัน (1994) ก่อนจะถอยกลับไปยังอดีตในภาคถัดๆ และมีจุดศูนย์กลางอยู่ที่แม่มดนาม ซาร่าห์ เฟียร์
![](https://www.moviementarios.com/wp-content/uploads/2021/05/La-calle-del-terror-scaled.jpg)
แต่ถึงกระนั้น หนังไล่เชือด (Slasher) เรื่องนี้ก็ไม่ได้มีอะไรแปลกใหม่หรือดีกว่าต้นฉบับที่เคยผ่านตา แค่หนังที่สดุดีแกมคารวะหนังต้นแบบเหล่านั้น แถมยังเล่าเรื่องได้ชวนสับสนในครึ่งแรก [จนต้องดูใหม่ซ้ำสอง] ก่อนจะเข้าที่เข้าทางในครึ่งหลัง [เพราะมันไม่ต้องปูอะไรแล้วนั่นเอง]
โดยส่วนตัว ชอบคาแรคเตอร์ของเคท (Julia Rehwald) ด้วยหน้าตาสวยๆ คมๆ กับสายตาที่ดูมุ่งมั่น บุคลิกของเธอขัดกับการเป็นพี่เลี้ยงพอประมาณ แถมดูจะมีความสัมพันธ์ที่พิเศษกับจอช น่าเสียดายแหละที่เธอไม่ได้ไปต่อ แต่สำหรับนายอำเภอนิค กู๊ด (Ashley Zukerman) เราจะได้เจอเขาในภาคถัดๆ ไปอย่างแน่นอน